Ana tilasta wa Falasdinawa rushe gidajensu don share fili don wurin shakatawa na Isra'ila.

Ana tilasta wa Falasdinawa rushe gidajensu don share fili don wurin shakatawa na Isra'ila.

A ƙasan wani kwari mai tudu da cunkoso kusa da tsoffin katangar birnin Kudus, ƙasa ta girgiza a cikin 'yan makonnin nan saboda hayaniyar guduma da injinan share ƙasa. Waɗannan sautunan sun kasance wani ɓangare na Kudus shekaru da yawa, yayin da ƙasar Isra'ila ke aiki tuƙuru don baiwa yankin gabashin birnin da aka mamaye asalin Yahudanci iri ɗaya, tare da shafe halayen Falasɗinawa. Yawancin lokaci, ma'aikatan jihar da na gunduma ne ke tuka injinan. Amma a unguwar al-Bustan, a inuwar masallacin al-Aqsa na ƙarni na 11, hayaniyar ta fito ne daga wani sabon ci gaba: Falasɗinawa suna rushe gidajen iyalansu da kansu.

"Wannan abu ne mai wuyar gaske. Wannan abu ne mai ɗaci," in ji Jalal al-Tawil yayin da yake kallon wani tarakta da ya yi hayar—mai ɗaukar kaya a gaba da guduma a baya—yana yayyage ragowar gidan da mahaifinsa ya gina, wanda kansa ya tsaya a wurin gidan kakanninsa. Da safiyar Laraba, yawancin bangon an rushe su har zuwa tushe, kuma tarkacen an tura su cikin tudu ɗaya. Al-Tawil ya bar babban tushen itacen inabi mai shekaru 35 na ƙarshe. "Yana ba da inabi ga dukan al-Bustan," in ji shi. Ganyen itacen inabin na bazara sun riga sun fara girma a kan katangar da ke samansa, amma ya yarda cewa ba za su ƙara ba da 'ya'ya ba.

Kwarewar rushe gidan iyalinsa da tarihin kansa ya gajiyar da al-Tawil, amma ya koma ga tattalin arziki mai tsauri. Gundumar Kudus ta gaya masa cewa zai ci 280,000 shekels (£72,000) idan ma'aikatanta suka rushe gidan. Yin hayar kayan aikinsa da ma'aikata zai ci al-Tawil ƙasa da kashi goma na wannan. "Haka kuma, idan suka yi shi, za su tumɓuke ƙasar kuma su yi ɓarna sosai," in ji shi. A gare shi, ya zama kamar an ba shi zaɓi tsakanin kashe kansa ko a kashe shi.

Fiye da gidaje 57 a al-Bustan, wani ɓangare na babban yankin Silwan na Gabashin Kudus, an rushe su a cikin shekaru biyu da suka wuce, tare da akalla wasu takwas da aka tsara don rushewa a cikin 'yan makonnin nan. A wurin, an tsara wani wurin shakatawa na Littafi Mai Tsarki mai suna Lambun Sarki, wanda ake zaton Sarki Sulemanu ya huta a can shekaru dubu uku da suka wuce. An tsara wurin shakatawa don zama ɓangare na wani aikin binciken kayan tarihi da ke girma, wanda galibi mazauna matsuguni ke jagoranta, wanda ke mai da hankali kan tarihin Yahudanci na Kudus kawai kuma ya ta'allaka ne akan abin da ake kira Birnin Dauda—duk da cewa yawancin masu binciken kayan tarihi na Isra'ila suna jayayya cewa ragowar da ake gani sun fito daga wasu lokuta, kafin da bayan mulkin Sarki Dauda na zamanin ƙarfe.

Aviv Tatarsky, babban mai bincike a Ir Amim, ƙungiyar da ke ba da shawara ga Kudus mai rabo da daidaito, ya ce al-Bustan yana nuna yadda ake shafe Falasɗinawa daga yanayin ƙasa da tarihi. "Isra'ila ba ta son amincewa da gaskiyar Kudus na ƙasashe biyu, kabilu da yawa, al'adu da yawa, kuma tana shafe farko da farko Falasɗinawa—amma da gaske duk wani abu da ba na Yahudanci ba—sannan ta rufe shi da wannan shirmen Disney," in ji shi. "Idan hakan ya ci gaba har ƙarshe, Isra'ilawa za su je can su ga labarin wurin shakatawa, kuma ba za su san cewa an lalata rayuka ba, an lalata dukan al'umma don samar da wuri gare shi."

Inuwar wurin shakatawa na Lambun Sarki ta rataya a kan al-Bustan kusan shekaru ashirin, amma injinan sun kasance a hannu har yanzu saboda juriyar Falasɗinawa, haɗe da adawar ƙasashen duniya da wasu shakku a cikin siyasar Isra'ila. Dukkan shingen uku sun faɗi tun bayan harin Hamas a ranar 7 ga Oktoba, 2023, yaƙin Gaza da ya biyo baya, da kuma dawowar Donald Trump a matsayin shugaban Amurka. Jakadun wasu ƙasashe har yanzu suna zuwa ziyara kuma suna yin alkawarin tallafi, amma tare da goyon bayan Washington, ƙoƙarinsu na haɗin gwiwa ya zama mara amfani.

"Akwai karnuka da ke yawo a unguwar da daddare waɗanda suke jin aminci da kwanciyar hankali fiye da mu," in ji Mohammad Qwaider, mai shekaru 60, uban yara shida. Kwanan nan ya rushe ɓangaren gidansa wanda ya kasance gidan iyali sama da shekaru hamsin, yana fatan gamsar da masu tsara shirin. Amma a wannan makon, wani mutum daga gundumar ya zo ya gargaɗe shi cewa injinan za su dawo don rushe sauran.

Duba hoto a cikakken allo: 'Ba za ku iya ɗaukar ƙasarmu ba': Mohammad Qwaider, mai shekaru 60. Hoton: Quique Kierszenbaum/The Guardian

Qwaider yana da matsalolin baya na yau da kullun, ɗa mai buƙatu na musamman, da mahaifiya tsohuwa mara ƙarfi wadda ba za ta iya motsawa ba. Ya ce ba su da wani zaɓi.

"Idan suka rushe gidanmu, za mu kafa tanti. Ba za mu bar ba," in ji shi. "Wataƙila suna kuskuren fahimtar tunaninmu a matsayin Falasɗinawa. Ba mu da sauƙin hari. Ba za ku iya ɗaukar ƙasarmu ba."

Mahaifiyarsa, Yusra, tana kwance a gado a cikin wani ɗan ƙaramin ɗaki a ƙasa. Tarihin rayuwarta yana nuna tarihin Falasɗinu na zamani. An haife ta shekaru 97 da suka wuce a Jaffa, amma an tilasta wa iyalinta guduwa a shekarar 1948 a lokacin abin da Falasɗinawa ke kira Nakba (Bala'i)—ƙaura mai yawa wanda shine ɗayan gefen tsabar kudin 'yancin kai na Isra'ila a wannan shekarar.

Ranar tunawa da Nakba ta fadi ranar Juma'a, ranar da Yahudawan Isra'ila suka tabbatar da ikonsu tare da wani tattaki na kishin ƙasa ta cikin tsohon birni don bikin Ranar Kudus, suna rera "mutuwa ga Larabawa."

Duba hoto a cikakken allo: Yusra Qwaider, mai shekaru 97, ba za ta iya motsawa daga gadonta ba. 'Ba za mu bar ba,' in ji ta. Hoton: Quique Kierszenbaum/The Guardian

Daga Jaffa, iyalin Yusra Qwaider sun nemi mafaka a wani ƙauye mai suna Yalo a yankin da Jordan ke iko da shi a yammacin Kudus. A shekarar 1967, an sake fitar da su a lokacin yaƙin Larabawa da Isra'ila na kwanaki shida, kuma sojojin Isra'ila sun rushe gidansu da sauran ƙauyen. Daga can, suka koma unguwar Yahudawa ta tsohon birnin Kudus a shekarar 1970, amma sun iya zama shekaru uku kafin manyan ɓangarorin yankin su rushe ta saboda sababbin masu mulkin birnin.

"Bayan unguwar Yahudawa, mun zo nan Silwan. Daga nan, ba za mu bar ba. Ni ba, da 'ya'yana ba," in ji ta.

Duba hoto a cikakken allo: Fakhri da Amina Abu Diab yanzu suna zaune a cikin wani ɗan gida mai ɗaukar hoto a cikin tarkacen gidan iyalinsu. Hoton: Quique Kierszenbaum/The Guardian

Bayan ƙofofi biyu, Fakhri Abu Diab, shugaban al'ummar al-Bustan, ya yanke shawara iri ɗaya lokacin da aka rushe gidan iyalinsa a shekarar 2024. Yanzu shi da matarsa, Amina, suna zaune a cikin wani ɗan gida mai ɗaukar hoto a cikin tarkacen abin da ya kasance gidan iyali na tsararraki huɗu. Sai wani ɓangare na kicin ɗin tsohon gidan ya rage a cikin tarkacen.

"A nan ne muke ci tare da 'ya'yana, jikokina," in ji Abu Diab. "Sun rushe abubuwanmu na baya. Sun rushe tunaninmu. Sun rushe mafarkinmu. Sun rushe ƙuruciyata, ƙuruciyarmu, kuma sun rushe makomarmu."

Ya kwatanta zafin rayuwa a cikin tarkacen tarihin iyalinsa da wata cuta ta jiki. "Zuciyata tana ƙonewa," in ji shi. "Wataƙila ka ganni ina zaune tare da kai, ina magana da kai, amma daga ciki, ina ƙonewa."

Abu Diab har yanzu yana biyan tarar shekels 43,000 (£11,000) da gundumar ta sanya don biyan kuɗin rushe gidansa, a farashin shekels 4,000 (£1,020) a wata. Ya ce dole ne ya biya shekels 9,000 (£2,300) don sandwiches ɗin da 'yan sanda suka ci yayin aiwatar da aikin na kwanaki.

Gundumar Kudus ba ta amsa buƙatar yin sharhi kan ayyukanta a al-Bustan ba, amma ta gaya wa gidan jaridar +972 cewa an gina wurin shakatawa da aka tsara "don amfanin dukan mazauna birnin" kuma gidajen al-Bustan an gina su ba bisa doka ba.

"Wannan yanki ba a taɓa keɓe shi don zama ba, kuma gundumar Kudus tana aiki yanzu don gina wurin shakatawa a wani yanki da ke fama da ƙarancin wuraren jama'a na buɗe," in ji ta.

Gundumar ta kuma ce ta yi ƙoƙari "shekaru da yawa don nemo mafita ga mazauna wanda kuma zai haɗa da madadin gidaje, amma ba su nuna sha'awar cimma yarjejeniya ba."

Fakhri Abu Diab ya ce wasu gidaje a al-Bustan, kamar nasa—wanda gundumar ke ikirarin an gina su ba bisa doka ba—an gina su ne kafin mamayar Isra'ila.

Abu Diab ya nuna cewa al'ummar ta riga ta gabatar da babban tsari na yankin wanda ya haɗa da wuraren kore da yawa, amma ya ce an ƙi shi a matakin siyasa. Game da izinin gini, ya lura cewa wasu gidaje, kamar nasa, sun samo asali ne tun kafin mamayar Isra'ila.

Gundumar a kai a kai tana ƙin ba da izinin gini ga Falasɗinawa a Gabashin Kudus yayin da take ba da su ga Yahudawan Isra'ila akai-akai. Abu Diab ya kuma yi jayayya cewa ba a taɓa amfani da ƙa'idodi iri ɗaya ga matsugunan mazauna ba bisa doka ba, waɗanda ke ci gaba da bayyana a Gabashin Kudus da Yammacin Kogin Jordan.

Amina Abu Diab, malamar makaranta kuma ma'aikaciyar zamantakewa, ta ce babban abin da ta damu yanzu shi ne yaran da take kula da su, waɗanda ke fuskantar makomar rashin gida da rashin tabbas.

"Gida shine mafarkin yaro na gaba. Idan wani ya zo ya rushe shi, suna lalata waɗannan mafarkai da kuma jin daɗin yaro," in ji ta. "Sannan me yaran ke tunani game da mu? Cewa ba za mu iya kare kanmu ko 'ya'yanmu ba."

**Tambayoyi da Amsoshi Akai-akai**
Anan akwai jerin tambayoyi da ake yawan yi dangane da halin da kuka bayyana ta amfani da harshe bayyananne na halitta da amsoshi kai tsaye

**Tambayoyi na Matakin Farko**

**Tambaya:** Shin gaskiya ne cewa ana tilasta wa Falasɗinawa rushe gidajensu don wurin shakatawa?
**Amsa:** E, a wasu lokuta hukumomin Isra'ila sun ba da umarnin rushe gidajen Falasɗinawa da gine-gine a Yankin C na Yammacin Kogin Jordan, suna ambaton rashin izini. Ana share wannan ƙasa don samar da wurin shakatawa mai suna Edenic kusa da birnin Jericho.

**Tambaya:** Me yasa wani zai rushe gidansa da kansa?
**Amsa:** Idan an gina gida ba tare da izini daga gwamnatin sojan Isra'ila ba, ana iya umarce masu shi su rushe shi da kansu. Idan suka ƙi, sojoji za su iya rushe shi kuma su caje masu shi babban kuɗi don kuɗin rushewa.

**Tambaya:** Menene wurin shakatawa na Edenic?
**Amsa:** Babban aikin yawon buɗe ido da nishaɗi ne mai zaman kansa da aka tsara don Kwarin Jordan. An tsara shi don haɗa da otal-otal, gidajen abinci, gidan zoo, da hawan nishaɗi.

**Tambaya:** Shin wannan yana faruwa a Isra'ila ko a Yammacin Kogin Jordan?
**Amsa:** Yana faruwa a Yammacin Kogin Jordan, musamman a wani yanki da ake kira Yankin C, wanda ke ƙarƙashin cikakken ikon soja da gudanarwa na Isra'ila.

**Tambaya:** Shin masu gidajen Falasɗinawa za su iya ƙalubalantar umarnin rushewa a kotu?
**Amsa:** Za su iya gwadawa, amma yana da matuƙar wahala da tsada. Tsarin izinin Isra'ila don gini a Yankin C, ƙungiyoyin kare haƙƙin ɗan adam suna ɗaukarsa a matsayin wariya kuma kusan ba zai yiwu ga Falasɗinawa su yi nasara ba.

**Tambayoyi na Matakin Ci Gaba**

**Tambaya:** Me yasa Falasɗinawa ba za su iya samun izinin gini a wannan yanki ba?
**Amsa:** Gwamnatin sojan Isra'ila ce ke sarrafa duk tsare-tsare da keɓe yanki a Yankin C. Ba a ba da izini ga Falasɗinawa da wuya. Yawancin ƙauyuka an ƙi tsare-tsaren su na shekaru da yawa, ma'ana babu wani gini na doka da zai yiwu ko da don biyan buƙatun girma na halitta. A halin yanzu, ana ba da izini ga matsugunan Isra'ila da ayyuka cikin sauri.

**Tambaya:** Shin ana gina wurin shakatawa a kan ƙasar Falasɗinawa masu zaman kansu?
**Amsa:** E, bisa ga ƙungiyoyin kare haƙƙin ɗan adam da rahotannin gida. Ƙasar ta kasance mallakar iyalan Falasɗinawa masu zaman kansu. Hukumomin Isra'ila sun ayyana manyan ɓangarorin Kwarin Jordan a matsayin ƙasar gwamnati, wanda masu suka ke jayayya cewa wata dabara ce ta doka don canja wurin mallaka daga hannun Falasɗinawa masu zaman kansu zuwa gwamnati don ci gaba.

**Tambaya:** Shin wannan ya saba wa dokar ƙasa da ƙasa?
**Amsa:** Yawancin ƙungiyoyin shari'a na ƙasa da ƙasa